* Mua hoặc thuê tên miền daymanglan.com, vui lòng liên hệ 0908 744 256 - 0917 212 969 (Mr. Thanh)

* Cáp quang Single mode 4FO 4 core: 024.66 73 43 83 - 0974 002 002



Giá trị đường kính vỏ danh định của sợi : 125mm;


- Bước sóng cắt:Các giá trịλc vàλcc thỏa mãn các điều kiện:

+ 1100 nm < λc <1280 nm;

+ λcc≤ 1260 nm;

- Hệ số suy hao: Hệ số suy hao của sợi thỏa mãn các yêu cầu:

+ Tại vùng bước sóng 1310 nm :< 0,40 dB/Km

+ Tại vùng bước sóng 1550 nm :< 0,30 dB/Km

- Đặc tính suy hao tại bước sóng 1550 nm

Độ tăng suy hao của sợi quấn lỏng 100 vòng với bán kính vòng quấn là37,5 mm đo tại bước sóng 1550 nm : < 1dB.

- Hệ số tán sắc của sợi

Chỉ tiêu về hệ số tán sắc mode phân cực của sợi : ≤ 0,20ps/ km1/2

Ứng suất (lực căng) phá hủy sợi :≥ 0,69 GPa

Hãy liên hệ với chúng tôi theo các số Hotline trên Website để được tư vấn và hỗ trợ báo giá tốt nhất thông tin về sản phẩm.


Cáp quang Multimode OM2 4FO – Dvcom

Cáp quang luồn ống 4 sợi, đơn mode, có lớp kẽm, chống gặm nhấm, côn trùng.

– Cáp quang luồn ống Singlemode 4 sợi (4 core/4FO) sử dụng trong nhà hoặc ngoài trời .

– Cáp quang là một loại cáp viễn thông Học bằng thủy tinh hoặc nhựa, sử dụng ánh sáng để truyền tín hiệu.

– Cáp quang dài, mỏng thành phần của thủy tinh trong suốt bằng đường kính của một sợi tóc.

– Chúng được sắp xếp trong bó được gọi là cáp quang và được sử dụng để truyền tín hiệu trong khoảng cách rất xa.

– Không giống như cáp đồng truyền tín hiệu bằng điện, cáp quang ít bị nhiễu, tốc độ cao (đây là tốc độ truyền dữ liệu, phân biệt với tốc độ tín hiệu) và truyền xa hơn.

– Cáp quang luồn ống 4 sợi GYXTW-SM-4B1 là sản phẩm được thiết kế cho việc đi ngoài trời hoặc trong nhà. Với tiết diện nhỏ giúp cho việc thi công trở nên dễ dàng hơn, tuy có tiết diện nhỏ nhưng cáp quang GYXTW được cấu tạo với nhiều thành phần chịu lực kéo, lực ép, lực uốn cong với vòng kim loại bao quanh cáp, 2 sợi thép gia cường chạy dọc thân cáp, lớp PSP chống ẩm, vỏ nhựa PE bao bọc bên ngoài chống lại tia UV.

– Cách thức lắp đặt: Luồn ống thích hợp đi trong nhà và đi cống ngầm.

– Thích hợp cho đường ống dài hoặc xa và giao tiếp mạng LAN.

– Kiểu sợi quang: Single-mode.

– Số lượng lõi quang: 4 core.

– Hai dây thép song song đảm bảo chịu được sức căng.

– PSP được tăng cường khả năng chịu sức nén, chống va chạm mạnh và chống thấm nước.

– Đảm bảo về mặt cơ học, hiệu suất và nhiệt độ.

– Đặc biệt được thiết kế với cấu trúc nén chặt tốt để chống sự co nén của ống chứa dây cáp.

– Chống được sự thủy phân và đặc biệt với sự lấp đầy của các hợp chất đảm bảo sự bảo vệ citical của sợi quang.

– Đường kính nhỏ, trọng lượng nhẹ và nó dễ dàng để lắp đặt.

– Chịu được sức dập và có tính linh hoạt.




Cáp quang treo Hà Nội 4FO Singlemode được thị trường và giới kỹ thuật đánh giá cao về chất lượng cũng như giá thành cạnh tranh. Các sản phẩm của Hà Nội luôn đảm bảo được mọi tiêu chuẩn về kỹ thuật trong và ngoài nước.

Cáp quang treo Hà Nội 4FO Singlemode

Cáp quang treo F8 4FO Hà Nội là loại cáp thuê bao Singlemode hoạt động trên bước sóng 1310/1550nm cho khoảng cách truyền từ 20km đến 120km với tốc độ Gigabit giúp giảm được tối đa thời gian truyền nhận dữ liệu.

Cáp quang treo Singlemode 4 sợi có lõi là sợi quang 9/125 được làm từ vật liệu hoàn toàn khô như thủy tinh hay nhựa cao cấp truyền tín hiệu theo nguyên lý khúc xạ ánh sáng giúp cho đường truyền có độ ổn định tuyệt đối.

Công nghệ ống lỏng được Hà Nội sử dụng trong quá trình sản xuất cáp quang Singlemode 4FO. Các sợi quang được đi trong 1 ống đã điền đầy chất lỏng đặc biệt.

Chất lỏng này giúp sợi quang có thể di chuyển tự do tránh được trường hợp cáp bị nứt gãy trong quá trình thi công. Hơn nữa, chất lỏng sẽ cách ẩm hoàn toàn cho phép sợi quang luôn ở trạng thái khô để đạt được hiệu suất cao nhất.

Cáp quang treo PKL 4core Hà Nội được sản xuất hoàn toàn từ vật liệu phi kim, sợi Aramid giúp cáp được chắc chắn, cứng cáp hơn, không bị ảnh hưởng bởi gió hay thời tiết tới độ ổn định của toàn hệ thống. Cáp rất nhẹ và dễ dàng trong quá trình kéo cáp với khoảng cách xa.

Cáp quang HDPRO Outdoor Single Mode G657A 4 core

- Cáp quang Outdoor Single mode 4 core (4FO).

- GYXFCH 2.0x5.0 nhựa chống cháy LSZH + lõi phi kim loại FRP + G657A.

- Dây thép chịu lực.

- Loại sợi quang: Single mode 9/125um.

- Dung lượng: 4 sợi, tốc độ làm việc Gbps.

- Sử dụng ngoài trời (outdoor).

- Là lựa chọn tốt nhất cho giải pháp truyền tín hiệu quang đi xa với tốc độ cao mà suy hao đường truyền thấp nhất.

- Đóng gói: 1Km/Rulo gỗ.

- Dây cáp màu đen.


Tìm hiểu cấu tạo và ứng dụng của Cáp quang Single mode 4Fo

Ngày nay chúng ta có thể dễ dàng nhìn thấy Cáp quang đang dần hay thế hầu hết hệ thống cáp mạng sử dụng dây đồng bởi nhiều ưu điểm vượt trội như tốc độ truyền dẫn tín hiệu cao, cho phép khoảng cách truyền lớn cũng như giá thành rẻ hơn cáp đồng rất nhiều. Hôm nay, Thiết bị mạng giá rẻ sẽ cùng bạn tìm hiểu về cấu tạo cũng như ứng dụng của Cáp quang Single mode 4Fo – Sản phẩm cáp quang được sử dụng nhiều nhất trên thị trường Việt Nam trong năm 2018.

Cáp quang Single mode 4Fo là gì?

Cáp quang Single mode 4Fo hay còn gọi là Cáp 4 sợi, 4 Core, 4 lõi. Cáp quang 4Fo single mode là loại cáp quang rất phổ thông được ứng dụng rất nhiều trong việc kết nối mạng nội bộ, mạng FTTH để truyền dẫn tín hiệu, thông tin. Cáp được trang bị các dây thép mạ kẽm chịu lực và lớp sợi tổng hợp chịu lực nên cáp có độ bền chịu lực cao. Cáp quang 4 sợi là loại cáp quang sử dụng công nghệ ống đệm lỏng, bên trong ống đệm lỏng chứa bốn sợi quang và được phủ đầy bằng lớp vật liệu nhầy, giúp giảm thiểu tối đa việc đứt, gẫy sợi quang cũng như hạn chế thấp nhất sự ảnh hưởng từ bên ngoài môi trường tới sợi quang. Đặc biệt, chất nhầy ở khoảng trống giữa sợi cáp và bề mặt trong của ống đệm là loại hợp chất đặc biệt có khả năng ngăn ngừa sự thâm nhập của nước. Cáp quang 4Fo hay còn gọi là dây thuê bao quang FTTH 4FO được sản xuất trong nước bởi các tập đoàn viễn thông lớn như Sacom, Hà Nội, Telvina, TFP, M3… có giá thành cạnh tranh.

Cáp quang Single mode là loại cáp được thiết kế với vật liệu hoàn toàn khô nên cáp có đường kính nhỏ, gọn, nhẹ nhàng, rất dễ dàng trong vận chuyển , xử lý và lắp đặt.

Tiêu chuẩn kỹ thuật đối với Cáp quang Single mode 4Fo:

Loại sợi: Single mode (đơn mode), chiết suất dạng bậc thang, sợi quang sản xuất theo tiêu chuẩn ITU – T G652.D.
Đường kính trường mode ( mode field diameter ): Giá danh định của đường kính trường mode tại bước sóng 1310 nm nằm trong phạm vi từ 8,6 mm đến 9,5 mm, còn tại bước sóng 1550 nm là từ 9,6 mm đến 10,8 mm.
Sai số của đường kính trường mode: Không vượt quá ±0,7 mm giá trịnh danh định.
Sai số đồng tâm của đường kính trường mode: Sai số về độ đồng tâm của đường kính trường mode đối đối với bước sóng 1310 nm là ±0,8 mm.
Đường kính vỏ:
Giá trị đường kính vỏ danh định của sợi: 125 mm
Sai số của đường kính vỏ: không vượt quá ±1mm giá trị danh định
Độ không tròn đều của vỏ: Độ không tròn đều của vỏ tối đa không vượt quá 2%.
Bước sóng cắt: Các giá trị λc và λcc thỏa mãn điều kiện:
1100nm < λc <1280 nm
λcc < 1260 nm
Hệ số suy hao: Hệ số suy hao của Cáp quang đơn mốt 4Fo thỏa mãn các yêu cầu:
Tại vùng bước sóng 1310 nm: < 0,40 dB / Km.
Tại vùng bước sóng 1550 nm: < 0,30 dB / Km.
Đặc tính suy hao ở bước sóng 1550 nm




Ứng dụng của Cáp quang Single mode 4Fo:

Cáp quang Single mode 4Fo có nhiều ưu điểm nổi bật so với cáp quang thông thường như:

Dung lượng lớn: Có thể truyền đồng thời khoảng 240.000 cuộc đàm thoại cùng một lúc.
Kích thước và trọng lượng nhỏ.
Không bị nhiễu điện từ ( EMI ) hay nhiễu vô tuyến ( RFI ).
Tính cách điện tốt.
Tính bảo mật cao.
Tính linh hoạt: Cáp quang Single mode 4Fo đều khả dụng với hầu hết các dạnh thông tin thoại, video hay thông tin số.
Khả năng mở rộng.
Tính bền: Cáp quang Single mode 4 Core có độ bền cơ học cao, tính chống thấm nước tốt.

Với những ưu điểm nêu trên, Cáp quang Single mode được sử dụng phổ biến, rộng rãi như: Sử dụng trong nhà ( indoor ), ngoài trời ( outdoor ), treo chịu lực.

Để tìm hiểu kỹ hơn và mua sản phẩm chính hãng về Cáp quang Single mode 4Fo với giá cả cạnh tranh.

Hãy đến với Thiết bị mạng giá rẻ để được tư vấn và hỗ trợ của đội ngũ nhân viên kinh doanh, kỹ thuật có kinh nghiệm lâu năm. Các sản phẩm của chúng tôi được phân phối chính hãng với chất lượng được đảm bảo cùng mức giá cạnh tranh nhất thị trường.

Cáp quang Singlemode 4 Core/4FO, Cáp quang treo 4 sợi Singlemode chính hãng giá rẻ

Cáp quang treo Singlemode (dây treo kim loại) 4 fo, Xuất xứ : Việt Nam Bước sóng : 1310nm và 1550nm Đơn vị tính

Mét Cáp quang thuê bao hay còn gọi là cáp quang FTTH 4 sợi/4core là loại cáp được sử dụng rất phổ biến bởi nhiều đặc tính ưu việt của nó, thích hợp cho mọi đường truyền mạng, truyền tín hiệu truyền hình, tín hiệu điều khiển...

Cáp quang single mode 4 sợi chất lượng tốt, giá thành rẻ, dễ dàng lắp đặt. Cáp Hà Nội chuyên phân phối cáp quang FTTH 4 sợi, cáp quang single mode, multimode từ 2 sợi - 24 sợi, hàng nhập khẩu đảm bảo chất lượng, có giấy tờ đầy đủ hỗ trợ dự án. Quý khách quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp để được hỗ trợ miễn phì.

Cáp quang treo singlemode 4core/4FO (dây treo kim loại)

Cáp quang 4FO Singlemode loại cáp quang treo thông dụng được sử dụng phổ biến nhất hiện nay.

Cáp quang treo 4 sợi mang cung cấp đường truyền dự phòng với các hệ thống sử dụng 2 sợi quang mang đến giải pháp dự phòng hợp lý cho các doanh nghiệp. Cáp 4FO Singlemode chính hãng không chỉ chất lượng tốt và giá thành cũng rất cạnh tranh.

Hiện tại Hợp Nhất đang phân phối các dòng sản phẩm cáp quang treo chính hãng, chất lượng uy tín.

Cáp quang treo 4FO được thiết kế có thể đi dây ở môi trường trong nhà hoặc ngoài trời, thường được sử dụng để treo trên không hay trên các cột điện.

Cáp có đường kính lõi nhỏ khoảng 9 micromet, truyền tải tín hiệu ở bước sóng 1310nm, 1550nm, 1627nm. Trên thân cáp sẽ có đầy đủ một số thông tin cơ bản như: hãng, tên cáp, đường kính cáp, chiều dài cáp,… giúp quý khách hàng có thể tìm hiểu thông tin khi sử dụng hoặc khi mua cáp.

Sợi quang 4FO trong cáp liên tục, không có các mối hàn quang nên có thể truyền tải tín hiệu âm thanh, hình ảnh, video, camera,...với tốc độ lớn và khoảng cách truyền tải xa, mà tín hiệu đường truyền luôn ổn định, ít bị suy hao quang mang lại những trải nghiệm tuyệt vời cho khách hàng.

Có lẽ đây cũng là lý do khiến loại cáp quang treo Singlemode này được ưa chuộng và sử dụng nhiều trong các hệ thống đường truyền.


Cáp quang Single mode 4FO 4 core

Cáp quang treo Singlemode (dây treo kim loại) 4fo, Xuất xứ : Việt Nam Bước sóng : 1310nm và 1550nm Đơn vị tính : Mét Cáp quang thuê bao hay còn gọi là cáp quang FTTH 4 sợi/4core là loại cáp được sử dụng rất phổ biến bởi nhiều đặc tính ưu việt của nó, thích hợp cho mọi đường truyền mạng, truyền tín hiệu truyền hình, tín hiệu điều khiển... Cáp quang single mode 4 sợi chất lượng tốt, giá thành rẻ, dễ dàng lắp đặt. Staphone chuyên phân phối cáp quang FTTH 4 sợi, cáp quang single mode, multimode từ 2 sợi - 24 sợi, hàng nhập khẩu đảm bảo chất lượng, có giấy tờ đầy đủ hỗ trợ dự án.

Công ty seo từ khóa Từ đó mức lương của người làm SEO cũng cao hơn nhiều so với, VIỆT SEO đã dần khẳng định được vị thế thương hiệu của mình trong lĩnh vực cung cấp dịch vụ SEO, cũng như đã tạo được sự tin tưởng vững chắc cho



Bằng cách sử dụng các bộ khuếch đại quang và các thiết bị bù tán sắc, các hệ thống quang DWDM tiên tiến có thể trải dài hàng ngàn km với tốc độ 10 Gbit / s và vài trăm km với tốc độ 40 Gbit / s.

Chế độ giới hạn bậc thấp nhất được xác định cho bước sóng quan tâm bằng cách giải phương trình Maxwell cho các điều kiện biên được đặt bởi sợi, được xác định bởi đường kính lõi và chỉ số khúc xạ của lõi và lớp bọc.

Giải pháp của phương trình Maxwell cho chế độ giới hạn bậc thấp nhất sẽ cho phép một cặp trường phân cực trực giao trong sợi quang, và đây là trường hợp thông thường trong sợi truyền thông.

Cáp Singlemode có lõi thủy tinh nhỏ hơn cáp multimode và do có ít sự phân tán tín hiệu ánh sáng trong sợi quang, chúng có thể truyền tín hiệu ở khoảng cách xa hơn. Để có được tín hiệu ánh sáng chính xác hơn này, các máy phát và máy thu được sử dụng ở mỗi đầu sợi thường đắt hơn so với tín hiệu cho sợi đa mode. Các tín hiệu được sử dụng trong sợi đa mode thường là bước sóng 1310nm và 1550nm.

Trong ghép kênh phân chia sóng (WDM), các bước sóng bổ sung có thể được sử dụng.

Cáp quang đơn mode đã giúp công việc truyền tín hiệu dễ dàng. Ngày nay, thế giới doanh nghiệp đang thực hiện rất tốt việc ghi lại âm thanh do sử dụng rộng rãi.

Do đó, nền kinh tế của nhiều quốc gia đang phát triển thuận lợi với tỷ lệ dân số làm việc tốt để lắp đặt cáp quang đơn mode do đó mang lại thu nhập cho họ.

Đặc điểm các sản phẩm cáp quang singlemode

Giống như sợi quang single-mode, Cáp sợi quang đơn mode thể hiện sự phân tán phương thức do nhiều chế độ không gian nhưng với sự phân tán phương thức hẹp hơn sợi.

Vì những lý do này, các sợi đơn mode có thể có băng thông cao hơn các sợi đa mode. Thiết bị cho cáp quang đơn mode đắt hơn thiết bị cho sợi cáp quang multimode, nhưng bản thân sợi quang chế độ đơn thường rẻ hơn với sợi multimode.

Định nghĩa về cáp quang single mode và multi mode

Đầu tiên chúng ta phải hiểu từ “mode” trong sợi cáp quang là gì ? Mode: là một thuật ngữ cơ bản trong cáp sợi quang, có nguồn gốc từ tiếng Latin với ý nghĩa là Tia sáng.

Ánh sáng trong cáp sợi quang sẽ được lan truyền theo rất nhiều đường, và mỗi đường đó sẽ được gọi là 1Tia sáng-Mode. Từ đó ta có hiểu nôm na là cáp quang single mode là cáp quang có 1 loại tia sáng truyền trong sợi còn cáp quang multimode là cáp quang truyền được nhiều loại tia sáng trong sợi

So sánh điểm giống nhau và khác nhau của cáp quang single mode và multi mode

Giống nhau: Cả 2 loại cáp sợi quang này đều có chung đặc điểm về cấu trúc gồm 3 phần: áo, lõi, vỏ bọc.
Chúng đều chỉ truyền được 1 tín hiệu nhờ khả năng lan truyền ánh sáng nhìn thấy được và các tia hồng ngoại theo nguyên lý phản xạ ánh sáng.
Cả 2 loại cáp này đều có ưu điểm chung là đường truyền xa, băng thông lớn và ít bị nhiễm sóng điện từ

Khác nhau :

– Sợi quang Single Mode có đường kính nhỏ nên chỉ truyền được 1 Tia sáng là Axial Mode trong khi sợi Multi Mode có đường kính lớn hơn nên có – khả năng truyền được cả 3 loại Tia sáng Axial Mode, Low Oder Mode và High Oder

Modecáp quang single mode và multimode

+Đường kính lõi sợi quang cáp multimode : 50/125µm và 62,5/125µm
+Đường kính lõi sợi quang cáp singlemode : 9/125µm

– Trong sợi Single Mode, ánh sáng được truyền theo đường zích rắc. Còn trong Multi Mode ánh sáng được truyền theo đường cong

So sánh cáp quang single mode và multi mode
Phân biệt qua tính chất vật lý sợi quang singlemode và multimode:

• Sợi quang multimode:




Đường kính lõi sợi quang :9/125nm

2 loại sợi quang cáp multimode

Có hai loại sợi quang multimode là:

– Sợi quang multimode chiết suất bậc (Step Index Multimode): là sợi quang với lõi (core) đồng nhất, có chiết suất n1 và lớp phản xạ ánh sáng (cladding) xung quanh lõi với chiết suất n2 (n2 < n1) Sợi quang multimode chiết suất bậc dễ bị ảnh hưởng bởi hiện tượng tán sắc. Do đó băng thông không cao và ít được sử dụng trong các hệ thống mạng. Để hạn chế sự ảnh hưởng của hiện tượng tán sắc.

Các nhà sản xuất đã cho ra đời loại cáp sợi quang multimode chiết suất biến đổi

– Sợi quang multimode chiết suất biến đổi (Graded Index Multimode): lõi sợi quang được kết hợp từ nhiều lớp thủy tinh có chiết suất n1, n2, n3… khác nhau thay vì chỉ có một chiết suất như trong lõi của sợi quang Step Index Multimode.

Lớp thủy tinh bên trong có chiết suất cao hơn và lớp bên ngoài có chiết suất thấp hơn. Điều này làm các tia sáng bị “bẻ cong”, giúp rút ngắn một cách tương ứng quãng đường của các tia High Order và Low Order trong lõi sợi quang.

Chính vì vậy, sợi quang multimode chiết suất biến đổi làm giảm độ chênh lệch thời gian – t; hạn chế hiện tượng tán sắc; giúp tăng băng thông sử dụng và trở nên phổ biến trong hệ thống mạng hiện nay

Ưu Nhược điểm:

Tốc độ cực cao ( Có thể đạt 100GE) và cực kì ổn định ở khoảng cách ngắn, bảo đảm thiết bị vận hành tốt không bị giật lag hay rớt gói
Khoảng cách truyền tải của hệ thống dây quang multimode tương đối thấp <2Km

Yêu cầu quy trình và máy móc sản xuất phức tạp dẫn đến giá thành tương đối cao so với dòng singlemode
Độ bền được giới chuyên môn đánh giá cao hơn cáp quang single mode

Nguồn hàng không được sẵn. Nhiều loại không có sẵn hàng trên thị trường mà phải đặt trực tiếp nhà máy sản xuất
Hạn chế về mẫu mã chủng loại cũng như nhu cầu sử dụng. Điển hiền là dòng cáp quang treo multimode hiện nay vẫn chưa có trên thị trường

Là sợi quang mà trong đó chỉ có một tia sáng Axial được lan truyền. Do đó, trên lý thuyết sợi quang singlemode hoàn toàn không có hiện tượng tán sắc. Điều này giúp sợi quang singlemode có băng thông lớn hơn và truyền dữ liệu xa hơn so với sợi quang multimode

So sánh Ưu điểm cáp quang single mode và multi mode:

+Khoảng cách truyền tải tín hiệu lớn <80Km
+Quy trình sản xuất đơn giản đẫn đến chi phí “mềm mại” hơn cáp multimode
+Tình trạng hàng hóa được đảm bảo, dễ dàng tìm kiếm cũng như thay thế những lúc sửa hỏng
+Đa dạng về chủng loại cũng như mẫu mã
+Quá trình thi công và sửa chữa dễ dàng hơn
+Phụ kiện thi công hàn nối như ODF, Dây hàn, Dây nhảy rẻ hơn

Phân biệt qua các thông số kĩ thuật in trên cáp quang singlemode và multimode:

Nên dùng cáp quang single mode hay multi mode

Từ bản so sánh 2 dòng cáp quang multi mode và single mode. Ta có thể thấy mỗi dòng cáp quang lại có những ưu, nhược điểm riêng của mình

Nếu bạn đang cần 1 tuyến cáp quang với khoảng cách ngắn, tín hiệu phải thực sự ổn định. Cáp Multi mode là sự lựa chọn hoàn hảo

Nếu bạn đang cần 1 tuyến cáp quang với khoảng cách dài, chi phí rẻ, tốc độ vừa phải ( <1000Mbps), bạn có thể chọ dây sợi quang single mode

Sự khác nhau giữa cáp quang singlemode và multimode

Cáp quang singlemode có đường kính sợi từ 8-10µ microns và có một chế độ truyền tín hiệu.

Cáp Single mode có đường kính tương đối hep, thường có bước sóng là 1310nm hoặc 1550nm. Mang băng thông cao hơn sợi đa mốt (multimode), nhưng đòi hỏi một nguồn ánh sáng với chiều rộng quang phổ hẹp.

Sợi quang single mode cho phép bạn có tốc độ truyền cao hơn và khoảng cách xa hơn multimode 50 lần, nhưng tốn kém hơn. Sợi single mode SM có một lõi nhỏ hơn nhiều so với sợi đa mode MM.

Lõi nhỏ và sóng ánh sáng đơn giản hầu như loại bỏ được sự biến dạng có thể xảy ra từ xung ánh sáng chồng lên nhau, tín hiệu cung cấp suy giảm ít nhất và tốc độ truyền dẫn cao nhất của bất kỳ loại cáp quang nào.

Sự khác biệt giữa đa chế độ và chế độ sợi duy nhất là gì?

Cáp quang multimdoe có lõi mang ánh sáng tương đối lớn, thường có đường kính 62,5 micron hoặc lớn hơn. Nó thường được sử dụng cho việc truyền dẫn ngắn.

Cáp quang Singlemode có đường kính là 8-10 micron. Nó thường được sử dụng cho truyền dẫn khoảng cách dài.

Sự khác nhau cáp singlemode và multimode

Nên sử dụng cáp single-mode hay multimode?

Điều này phụ thuộc vào ứng dụng. sợi multimode sẽ cho phép khoảng cách truyền lên đến khoảng 10 dặm và sẽ cho phép việc sử dụng các thiết bị phát quang tương đối rẻ tiền.

Sẽ có các giới hạn về băng thông của một vài trăm MHz cho mỗi Km chiều dài. Do đó, một liên kết 10 dặm sẽ được giới hạn trong khoảng 10 đến 30 MHz. Đối với CCTV, điều này sẽ ổn nhưng tốc độ truyền dữ liệu không cao.

- Cáp quang nói chung được cấu tạo gồm dây dẫn trung tâm là sợi thủy tinh hoặc plastic đã được qua tinh chế nhằm cho phép có khả năng truyền đi tối đa các tín hiệu ánh sáng. Sợi quang còn được tráng một lớp lót nhằm phản chiếu tốt các tín hiệu.

- Cáp quang gồm các phần chính sau:

Cladding: Vật chất quang bên ngoài bao bọc lõi giúp phản xạ ánh sáng trở lại vào lõi.

Buffer coating: Lớp phủ dẻo bên ngoài có tác dụng bảo vệ sợi không bị hỏng và ẩm ướt

Core: Trung tâm phản chiếu của sợi quang nơi ánh sáng đi

Jacket: gồm hàng trăm hay hàng ngàn sợi quang được đặt trong bó gọi là Cáp quang. Những bó này được bảo vệ bởi lớp phủ bên ngoài của cáp, lớp phủ này được gọi là jacket.

Ưu điểm vượt trội của dây thuê bao quang 4FO

-Dung lượng lớn:

Các sợi quang có khả năng truyền một lượng rất lớn thông tin. Với công nghệ hiện nay trên hai sợi quang có thể truyền được đồng thời 60.000 cuộc đàm thoại.

Như vật một sợi dây cáp quang multimode 4 core có thể truyền tải đồng thời khoảng 240.000 cuộc đàm thoại cùng một lúc.

So với các phương tiện truyền dẫn bằng dây cáp đồng truyền thống, một cáp lớn gồm nhiều đôi dây có thể truyền chỉ khoảng 500 cuộc đàm thoại.

-Kích thước và trọng lượng nhỏ:

So với một dây cáp đồng có cùng dung lượng, cáp sợi quang có đường kính nhỏ hơn và khối lượng nhẹ hơn nhiều. Do đó rất dễ lắp đặt, đặc biệt ở những vị trí có sẵn dành cho cáp (như trong đường ống đứng ở các tòa nhà)

-Không bị nhiễu điện:

Truyền dẫn bằng sợi cáp quang multimode 4 sợi không hề bị ảnh hưởng bởi nhiễu điện từ (EMI) hay nhiễu tần số vô tuyến (RFI) và cũng không tạo ra bất kì sự nhiễu nội tại nào.

Sợi quang 4FO cho phép cung cấp một đường truyền “sạch” ở những môi trường khắc nghiệt nhất. Các công ty điện lực thường sử dụng cáp quang, dọc theo đường dây điện cao thế để có thể cung cấp đường thông tin rõ rang nhất giữa các trạm biến áp.

-Tính cách điện:

Sợi quang đơn thuần cũng là một vật cách điện. Sợi thủy tinh này đã loại bỏ nhu cầu về các dòng điện cho đường thông tin.

Cũng giống như các loại cáp quang khác cáp sợi quang multimode 4 core cũng được Học bằng chất điện môi thích hợp không chứa vật dẫn điện và cho phép cách điện hoàn toàn cho nhiều ứng dụng.

Nó có thể loại bỏ được những ảnh hưởng gây bởi các dòng điện chạy vòng dưới đất hay cả những trường hợp nguy hiểm gây bởi sự phóng điện trên các đường dây thông tin như sét hay những sự cố về điện. Đây thực sự là một giải pháp an toàn thường được dùng ở nơi cần cách điện.

-Tính bảo mật:

Sợi quang có độ bảo mật thông tin cao. Một sợi quang không thể bị trích để đánh cắp thông tin bằng những phương tiện điện thông thường như sự dẫn điện trên bề mặt hay cảm ứng điện từ, và cũng rất khó trích để lấy thông tin ở dạng tín hiệu quang. Các tia sáng rất ít hoặc không có tia nào thoát khỏi sợi quang truyền dẫn.


Tại sao là chúng tôi?

Cáp quang Single mode 4FO 4 core Dây mạng Cat6 Dây mạng Commscope Cat5e Cáp quang Single mode 4FO 4 core Dây mạng Cat6 Dây mạng Commscope Cat5e